Ní ọjọ́ ogún oṣù kẹrin, ọdún 2023, Ilé Iṣẹ́ Ààbò Àyíká ti Amẹ́ríkà (EPA) dábàá òfin kan tí ó dín ìṣẹ̀dá, ṣíṣe, àti pípín methylene chloride ní ọjà kù gidigidi. EPA lo àṣẹ rẹ̀ lábẹ́ Apá 6(a) ti Òfin Ìṣàkóso Àwọn Ohun Èlò Tó Léwu (TSCA), èyí tí ó fún àjọ náà láyè láti fi irú ìfòfindè bẹ́ẹ̀ lé àwọn kẹ́míkà. Ewu ìpalára tàbí ipò tí kò yẹ. A sábà máa ń lo Methylene chloride gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó ń pò mọ́ra nínú àwọn ohun èlò ìlẹ̀mọ́ àti ìdìpọ̀, àwọn ọjà ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́, àti àwọn ohun èlò ìyọkúrò àwọ̀ àti ìbòrí, àti àwọn ilé iṣẹ́ bíi ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́, àwọn oògùn, àti àwọn kẹ́míkà lè ní ipa lórí òfin yìí.
Ìdámọ̀ràn EPA béèrè fún ìfòfindè lórí lílo methylene chloride nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ohun èlò ilé iṣẹ́ àti ti ìṣòwò. Ìdámọ̀ràn náà ní àwọn ìyọ̀ǹda, pàápàá jùlọ ìyọkúrò àwọ̀ àti àwọ̀ tí a lò nínú ẹ̀ka ọkọ̀ òfúrufú fún ọdún mẹ́wàá láti yẹra fún ìbàjẹ́ ńlá sí ààbò orílẹ̀-èdè àti àwọn ètò ìṣiṣẹ́ pàtàkì. EPA tún ti fa ìyàsọ́tọ̀ yìí sí lílo dichloromethane pajawiri NASA lábẹ́ àwọn ipò pàtàkì tàbí pàtàkì kan tí kò sí àwọn ọ̀nà míràn tí ó ní ààbò ní ti ìmọ̀ ẹ̀rọ tàbí ní ti ọrọ̀ ajé.
Àbá àjọ náà yóò tún gba lílo dichloromethane láàyè láti ṣe hydrofluorocarbon-32 (HFC-32), ohun èlò kan tí a lè lò láti mú kí ìyípadà láti ọ̀dọ̀ àwọn HFC mìíràn tí wọ́n sọ pé ó ní agbára ìgbóná ayé tó ga jù, tí ó ń ṣètìlẹ́yìn fún àwọn ìsapá EPA láti dín HFC kù. Gẹ́gẹ́ bí Òfin Ìṣẹ̀dá àti Ìṣẹ̀dá ti US ti ọdún 2020. Síbẹ̀síbẹ̀, àjọ náà yóò béèrè fún àwọn olùṣe ọkọ̀ òfurufú ìlú, NASA, àti HFC-32 láti tẹ̀lé ètò ààbò kẹ́míkà methylene chloride níbi iṣẹ́ tí ó ní àwọn ààlà ìfarahàn tí a nílò àti ìmójútó ìfarahàn tí ó ní í ṣe pẹ̀lú mímú.
Nígbà tí a bá ti tẹ òfin tí a gbé kalẹ̀ sínú Àjọ Federal Register, EPA yóò gba àwọn ọ̀rọ̀ gbogbogbòò lórí rẹ̀ fún ọjọ́ 60 ní rules.gov/docket/EPA-HQ-OPPT-2020-0465.
Ní ọjọ́ ìṣẹ́gun, May 16, 2023, Ilé Iṣẹ́ Ààbò Àyíká ti Amẹ́ríkà (EPA) gbé àkọsílẹ̀ òfin kan jáde tí ó ń ṣàtúnṣe àwọn ìpèsè EPA tí ó ń lo Òfin Ìṣàkóso Àwọn Ohun Èlò Tó Léwu (TSCA). EPA ń tọ́jú Ìforúkọsílẹ̀ Kékeré TSCA, èyí tí ó ṣe àkójọ gbogbo àwọn kẹ́míkà tí a mọ̀ pé ó wà ní ọjà ní Amẹ́ríkà. Lábẹ́ TSCA, àwọn olùṣe àti àwọn olùgbéwọlé ni a ní láti fi àwọn ìkìlọ̀ ṣáájú fún àwọn kẹ́míkà tuntun sílẹ̀ àyàfi tí ìyọ̀ǹda bá wà (fún àpẹẹrẹ ìwádìí àti ìdàgbàsókè). EPA gbọ́dọ̀ parí ìṣàyẹ̀wò ewu fún kẹ́míkà tuntun kí ó tó ṣe tàbí kí ó kó wọlé. Òfin tí a gbé kalẹ̀ báyìí ṣàlàyé pé EPA gbọ́dọ̀ parí ìṣàyẹ̀wò ewu tàbí kí ó fọwọ́ sí ìkìlọ̀ ìyọ̀ǹda fún 100 nínú ọgọ́rùn-ún àwọn kẹ́míkà tuntun kí àwọn ọjà tó lè wọ ọjà, ní ìbámu pẹ̀lú àwọn àyípadà TSCA ti ọdún 2016.
Ní ọjọ́ kọkànlélógún oṣù kẹrin ọdún 2023, Ilé Iṣẹ́ Ààbò Àyíká ti Amẹ́ríkà (EPA) ṣe àgbékalẹ̀ Ìlànà Ìdènà Ìbàjẹ́ Pílásítì Orílẹ̀-èdè kan tí ó lè ní ipa pàtàkì lórí àwọn agbègbè tí a ń ṣàkóso, títí bí ilé iṣẹ́ ìpamọ́, àwọn olùtajà, àwọn olùṣe pílásítì, àwọn ohun èlò ìṣàkóso ìdọ̀tí líle àti àtúnlò, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Gẹ́gẹ́ bí ìlànà àgbékalẹ̀ náà, EPA ń fẹ́ láti mú kí ìtújáde pílásítì àti àwọn egbin ilẹ̀ mìíràn wọ inú àyíká ní ọdún 2040 pẹ̀lú àwọn ète pàtó wọ̀nyí: dín ìdọ̀tí kù nínú iṣẹ́ ṣíṣe pílásítì, mú ìṣàkóṣo àwọn ohun èlò sunwọ̀n síi lẹ́yìn lílò, dí àwọn ìdọ̀tí àti àwọn micro-/nanoplastics lọ́wọ́ láti wọ inú ọ̀nà omi, àti láti mú àwọn ìdọ̀tí tí ń sá kúrò nínú àyíká kúrò. Láàrín àwọn ète wọ̀nyí, EPA ṣàfihàn onírúurú ìwádìí àti àwọn ìgbésẹ̀ ìlànà tí a ń gbé kalẹ̀. Láàrín àwọn ìgbésẹ̀ ìlànà tí a ń gbé kalẹ̀, EPA sọ pé ó ń kẹ́kọ̀ọ́ àwọn ìlànà tuntun lábẹ́ Òfin Ìṣàkóso Àwọn Ohun Èlò Tó Lè Mú Lílo Pílásítì Tó Tẹ̀síwájú fún àwọn ohun èlò àtúnlò tí ó ń lo pyrolysis láti ṣe àtúnlò àwọn ohun èlò tí a ti gbà padà sínú àwọn pílásítì tí a tún lò. Ilé iṣẹ́ náà tún ń pè fún ìfọwọ́sowọ́pọ̀ Àdéhùn Basel, èyí tí Amẹ́ríkà gbà láti ṣe ṣùgbọ́n tí kò fọwọ́ sí ní àwọn ọdún 1990, gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà mìíràn láti kojú ìṣòro àgbáyé ti ìdọ̀tí pílásítì.
Ní ọjọ́ kẹrìndínlógún oṣù kọkànlá ọdún 2022, Ilé Iṣẹ́ Ààbò Àyíká ti Amẹ́ríkà (EPA) dámọ̀ràn láti mú owó oṣù tó ń ná lórí àwọn ohun olóró àti ìṣàkóso (TSCA) pọ̀ sí i, èyí tí díẹ̀ lára wọn yóò ju ìlọ́po méjì lọ. Àfikún Àkíyèsí Òfin Tí A Dábàá yìí yí àbá EPA padà, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kọkànlá oṣù kìíní ọdún 2021, láti mú owó oṣù TSCA pọ̀ sí i láti ṣàtúnṣe sí owó oṣù. TSCA gba EPA láàyè láti gba owó lọ́wọ́ àwọn olùṣe (pẹ̀lú àwọn olùgbéwọlé) fún àwọn iṣẹ́ ilé iṣẹ́ ní ìbámu pẹ̀lú Apá 4, 5, 6 àti 14 ti TSCA. Gẹ́gẹ́ bí TSCA, a ní kí EPA ṣe àtúnṣe owó oṣù “bí ó ṣe pọndandan” ní gbogbo ọdún mẹ́ta. Ní ọdún 2018, EPA ṣe òfin ìkójọpọ̀ 40 CFR Part 700 Subpart C tí ó ṣètò owó oṣù lọ́wọ́lọ́wọ́.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: May-26-2023